Menu

Thuốc Effe-Paracetamol có tác dụng gì? Giá bán bao nhiêu 1 hộp?

Cập nhật lúc 23:04, 05/07/2018
Thuốc Effe-Paracetamol được bào chế dưới dạng gói sủi bọt dùng được cho cả trẻ em và người lớn. Mọi người có thể dễ dàng mua thuốc tại các hiệu thuốc lớn nhỏ mà không cần đơn thuốc từ bác sĩ. Nhưng chính điều này dẫn đến tình trạng dùng thuốc một cách tuỳ ý, dẫn đến tác dụng phụ không mong muốn.

Nên đọc:

>> Thuốc meloxicam chữa bệnh gì và sử dụng như thế nào?

>> Thuốc Cymbalta có tác dụng gì? Điều trị bệnh trầm cảm, đau khớp hiệu quả không?

Effe-Paracetamol là thuốc gì?

Effe-Paracetamol là loại thuốc giảm đau hạ sốt được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược phẩm Hậu Giang - Việt Nam. Đây là một trong những loại thuốc được nhiều người tin tưởng sử dụng, đặc biệt phù hợp với đối tượng trẻ nhỏ.

Thuốc được sản xuất dưới dạng bột sủi bọt, đóng trong những gói nhỏ thuốc Effe-Paracetamol 2g, để tiện cho việc sử dụng. Trong mỗi hộp Effe-Paracetamol có khoảng 25 gói đóng sẵn.

thuốc Effe-Paracetamol-tot-khong

Thuốc được đóng gói sẵn tiện lợi khi sử dụng

Thành phần chính của thuốc là Pararacetamol và vitamin C giúp giảm đau phòng ngừa viêm và tăng cường hệ thống miễn dịch cho cơ thể.

Công dụng của thuốc Effe-Paracetamol

Theo các bác sĩ, Effe-Paracetamol là loại thuốc chứa hàm lượng Paracetamol vừa phải là 200mg có thể mang lại nhiều tác dụng, ít gây độc tính cho cơ thể sau khi sử dụng. Paracetamol này được hấp thụ qua đường tiêu hoá và phát huy tác dụng trong khoảng 30 phút sau khi dùng. Những tác dụng của thuốc Effe-Paracetamol bao gồm:

- Hạ sốt, chữa cảm cúm, cảm lạnh.

- Dùng để điều trị bệnh nhiễm khuẩn đường hô hấp trên với các bệnh như đau họng, xổ mũi, viêm đau tai hay viêm xoang do thay đổi thời tiết, do nhiễm khuẩn.

- Giúp giảm đau nhức răng, sốt do mọc răng, nhổ răng…

- Được dùng cho bệnh nhân sau phẫu thuật cắt amidan.

- Giúp giảm đau cơ, đau khớp, bong gân…

Chống chỉ định dùng thuốc Effe-Paracetamol

Dù ít gây độc tính hơn so với các loại thuốc giảm đau hạ sốt khác nhưng trong trường hợp dưới đây sẽ không được chỉ định dùng Effe-Paracetamol kể cả trẻ em hay người lớn.

Chống chỉ định dùng thuốc Effe-Paracetamol

Thuốc không sử dụng cho người mẫn cảm với thành phần paracetamol 

- Những người có cơ địa mẫn cảm với paracetamol.

- Bệnh nhân bị suy giảm chức năng gan.

- Người mắc bệnh sỏi thận, có tiền sử sỏi thận.

- Người bị rối loạn chuyển hoá oxalat.

- Bệnh nhân thalassemia

Liều dùng thuốc Effe-Paracetamol

Thuốc đã được đóng gói sẵn với hàm lượng 2g bột sủi, người bệnh có thể chia ra uống dễ dàng.

Liều dùng có thể chia theo cân nặng dùng từ 10 - 15 mg/kg/lần uống. Liều tối đa trong một ngày với thuốc Effe-Paracetamol không quá 60 mg/kg.

Liều dùng theo gói, lúc này lại phải căn cứ vào độ tuổi:

- Với trẻ từ 2 – 3 tuổi có thể uống 1 gói/lần, ngày uống 3 – 4 lần.

- Với trẻ từ 5 - 7 tuổi có thể uống 2 gói/lần, ngày uống 3 – 4 lần

- Với trẻ em từ 10 - 12 tuổi có thể uống 3 gói/lần, ngày uống 3 – 4 lần.

  • Cách pha thuốc Effe-Paracetamol

Chỉ cần sử dụng 1 chén, 1 cốc nhỏ, xé gói thuốc cho vào chén rồi cho nước, có thể pha với nước ấm hoặc nước lạnh. Để thuốc sủi hết bọt thì uống.

Khoảng cách giữa 2 lần uống là 6 tiếng, tối đa dùng 4 lần/ngày.

cách dùng thuốc Effe-Paracetamol

Pha thuốc với nước để uống

Thuốc Effe-Paracetamol có tương tác với thuốc nào không?

Trước khi sử dụng Effe-Paracetamol, mọi nười nên báo cáo tình trạng của bản thân, các loại thuốc đang dùng xem có thành phần nào tương tác với Effe-Paracetamol hay không để tránh gây ảnh hưởng xấu đến sức khoẻ. Dưới đây là một số thuốc tương tác với thành phần paracetamol có trong thuốc Effe-Paracetamol.

- Effe-Paracetamol có thể tương tác làm tăng tác dụng của thuốc Warfarin (thuốc kháng đông).

- Dùng chung với thuốc chống co giật barbiturat, carbamazepine, phenytoin dễ gây hại cho gan do các loại thuốc chống co giật này làm tăng độc tinh của paracetamol.

- Ảnh hưởng đến các kiểm tra sinh học.

Tác dụng phụ của thuốc Effe-Paracetamol là gì?

Nếu dùng liều kéo dài có thể khiến chức năng gan bị ảnh hưởng, suy yếu, cơ thể dễ bị dị ứng, mề đay. Bên cạnh đó trong thuốc còn chứa vitamin C nên nếu uống quá liều sẽ dẫn đến rối loạn tiêu hoá, tiêu chảy, chướng bụng, gây tích tụ oxalate ở thận hay hình thành uric niệu…

Do đó hãy cẩn trọng khi sử dụng thuốc để hạ sốt, giảm đau nhức đặc biệt là trẻ nhỏ để tránh gặp phải biến chứng. Nếu thấy bất cứ biểu hiện bất thường nào sau khi sử dụng Effe-Paracetamol hãy liên hệ, thông báo cho bác sĩ để có hướng khắc phục an toàn nhất.

Giá thuốc Effe-Paracetamol bao nhiêu?

Thuốc được bán phổ biến ở khắp các hiệu thuốc lớn nhỏ, giá bán thuốc cũng không chênh lệch quá nhiều do được sản xuất trong nước.

Giá bán 1 gói thuốc Effe-Paracetamol 200mg vào khoảng 1.500 - 2.000 đồng/gói.

Thuốc có thể bán theo gói riêng hoặc bán cả hộp tuỳ theo mục đích sử dụng.

Dùng thuốc Effe-Paracetamol dù dùng cho bất cứ đối tượng nào với mục đích giảm đau, hạ sốt thì người bệnh cũng cần được thăm khám cẩn thận xác định đúng bệnh để điều trị hiệu quả. Đặc biệt với người bệnh đau xương khớp nên kiểm tra kỹ tránh những bệnh nguy hiểm.

TÌM HIỂU THÊM:

Khám chữa xương khớp ở bệnh viện nào tốt nhất tại HN và TPHCM?

3 cách chữa đau nhức xương khớp hiệu quả nhất

T.H (Tổng hợp).
 

Bình luận (0)

 
Top